Core Switch Cisco là gì? Đặc điểm của Core Switch

Tìm hiểu những đặc điểm của dòng sản phẩm Core Switch Cisco

Core Switch Cisco là một trong những dòng thiết bị mạng được sử dụng phổ biến hàng đầu hiện nay. Vai trò của Core Switch là giúp các thiết bị được kết nối và tín hiệu đường truyền mạng ổn định hơn. Chính vì thế mà những thắc mắc về switch cisco đang được rất nhiều bạn đọc quan tâm.

Core Switch Cisco là gì? Core Switch có đặc điểm gì khác biệt so với các dòng switch mạng khác trên thị trường hiện nay. Tất cả các thắc mắc sẽ được chúng tôi giải đáp trong bài viết dưới đây. Tham khảo ngay nhé!

Các thông tin được khách hàng quan tâm nhiều

Tìm hiểu về hệ thống mạng core switch của Cisco

Lớp core switch Cisco có chức năng gì trong hệ thống mạng

Phân biệt core switch và access switch của Cisco

Switch Cisco 3850 và Switch 3650 nên dùng loại nào?

Những mã sản phẩm dòng Switch 3850 được ưa chuộng?

Bảng báo giá Switch Cisco 2960X mới nhất năm 2019

Bảng giá Switch Cisco C2960 Update năm 2019

Switch Layer 2 và Layer khác nhau như nào?

Tìm hiểu chi tiết điểm mạnh thiết kế của Switch Cisco 9300 Series

Tìm hiểu về Switch Cicso NEXUS 3000

Cấu hình IP Unicast với Switch Cisco C2960-L

Hướng dẫn kết nối và cài đặt cơ bản PC tới Switch 2960L

Danh sách Modules SFP Cisco 1000BASE, 10GBASE (SFP+), 40GBASE (QSFP+), 100GBASE (QSFP+)

Core Switch Cisco là gì?

Core Switch Cisco là thiết bị mạng Cisco đóng vai trò như là cổng vào mạng diện rộng WAN hay Internet. Chúng cho phép nhiều mô đun tổng hợp hoạt động cùng nhau cũng như đóng vai trò như là điểm tổng hợp cuối cùng cho mạng.

Nếu như Switch Access chỉ có thể dùng để kết nối máy tính thì với Core Switch Cisco, thiết bị switch cisco này có thể chịu tải lớn từ các tầng. Chính vì lẽ đó mà switch cisco được ứng dụng rất phổ biến hiện nay.

Core Switch Cisco chính hãng

Hình ảnh: Bộ chuyển mạch Core Switch Cisco chính hãng

Nhấp vào chữ màu xanh để xem chi tiết: Các loại thiết bị switch cisco chính hãng đang được ưa chuộng

Đặc điểm của Core Switch thương hiệu Cisco

Nếu bạn cần lý do thuyết phục để sở hữu thiết bị mạng switch cisco thì những điểm khác biệt của thiết bị chia mạng cisco với các loại switch mạng khác dưới đây sẽ cho bạn thêm niềm tin để móc hầu bao lựa chọn sản phẩm xuất sắc này.

- Có khả năng kết nối tất cả các thiết bị chuyển mạch

Đây là đặc điểm ưu việt đầu tiên mà bạn không thể bỏ qua sản phẩm này. Đó là Core Switch Cisco Layer 3 được tích hợp đầy đủ các tính năng thông minh và cần thiết, để kết nối tất cả các thiết bị chuyển mạch tập hợp lại với nhau.

Vai trò của Core Switch trong hệ thống mạng

Hình ảnh: Vai trò của Core Switch trong hệ thống mạng

Mời bạn tham khảo một số dòng và sản phẩm đang được sử dụng phổ biến

Cisco Catalyst 9200 Series: https://thietbimang.com/san-pham/Catalyst-9200.html
Cisco Catalyst 1000 Series: https://thietbimang.com/san-pham/Catalyst-1000.html

- Truyền tải được khối lượng dữ liệu lớn

Trong mô hình 3 lớp của Cisco thì hệ thống core switch sẽ nằm ở trên cùng của mô hình 3 lớp và đồng nghĩa với việc là không phải lúc nào bạn cũng cần core switch trong hệ thống mạng Lan. Nhờ đó mà thông tin, hình ảnh được truyền tải đi một cách nhanh chóng.

Khi chọn thuế bị này, bạn cũng cần hết sức lưu ý đến các giao thức định tuyến có thời gian thiết lập thấp và kèm theo đó không thể thiếu bảng định tuyến đơn giản nhất.

- Chỉ có một hoặc nhiều nhất là hai core switch được sử dụng trong một mạng lưới

Đặc điểm nổi bật và khác biệt tiếp theo của core switch hãng cisco với các dòng chia mạng khác đó là bạn chỉ cần 1 hoặc nhiều nhất là hai nếu muốn thêm cho việc dự phòng để sử dụng trong mạng lưới. Điều này giúp giảm thiểu tối đa chi phí lắp đặt cũng như mang đến sự đơn giản hơn khi sử dụng, khắc phục các sự cố xảy đến.

Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu ý thêm đó là thiết bị mạng cisco nên được quản lý hoàn toàn. Có nghĩa là nó phải hỗ trợ bởi các phương pháp quản lý khác nhau dựa trên giao diện dòng lệnh, trên web hay SNMP.

Bên cạnh đó, bạn cũng cần sử dụng một số tính năng nâng cao như: IPv6, QoS, ACL,... để đảm bảo tính an toàn cho hệ thống mạng.

Mô hình Core Switch

Hình ảnh: Mô hình Core Switch trong hệ thống mạng

Core Switch Cisco và Switch Access khác nhau như nào?

Lớp Core Switch được sử dụng ở một vị trí khác hoàn toàn so với các Switch Access do đó chúng cũng sở hữu những tính năng vượt trội hơn hẳn.

Core Switch được coi là xương sống của hệ thống mạng, thông thường trong mô hình 3 lớp của Cisco thì hệ thống Core Switch nằm trên cùng của mô hình 3 lớp và chúng thực hiện vận chuyển lượng lớn dữ liệu, tốc độ cao mà vẫn đảm bảo được độ tin cậy nhất định.

Core Switch và Switch Access

Hình ảnh: Minh họa sự khác biệt giữa Core Switch và Switch Access

Khi chọn thiết bị này bạn cũng cần lưu ý chọn các giao thức định tuyến có thời gian thiết lập thấp nhất và có kèm bảng định tuyến đơn giản nhất.

Đơn giản hơn Switch Access được sử dụng để cung cấp kết nối cổng đến từng Client trên một mạng, mọi người vẫn hay gọi phân khúc dòng sản phẩm này là Desktop Layer và đặc biệt phù hợp với các tính năng của lớp Access như:

- Tiếp tục thực hiện các access control và policy từ lớp Phân Phối.

- Tạo ra các collision domain riêng biệt nhờ dùng các switch chứ không dung hub/bridge.

- Lớp truy cập phải chọn các bộ chuyển mạch có mật độ cổng cao đồng thời phải có giá thành thấp, kết nối đến các máy trạm hoặc kết nối tốc độ Gigabit (1000 Mbps) đến thiết bị chuyển mạch ở lớp phân phối.

Với những tính năng ưu việt kể trên thì việc sở hữu thiết bị mạng cisco chỉ là vấn đề thời gian thôi đúng không nào. Nhưng với yêu cần cấp thiết như hiện nay thì có lẽ bạn nên sớm tìm kiếm một địa chỉ mua hàng uy tín, để sở hữu thiết bị này.

Vậy còn chần chờ gì mà không đến với thietbimang.com, để được đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp, nhiệt tình tư vấn giúp bạn chọn lựa dòng sản phẩm thiết bị mạng Cisco chất lượng cùng giá thành cực kỳ hấp dẫn.

Bảng sản phẩm thiết bị mạng Cisco được ưa chuộng sử dụng phổ biến nhất hiện nay

CBS250-24T-4G-EU Switch Cisco 24 10/100/1000 ports, 4 Gigabit SFP
CBS350-8P-E-2G-EU Cisco Business 350 Series 8 gigabit PoE+ ports, external power
CBS350-24T-4G-EU Cisco Business 350 Series 24x10/100/1000 ports
CBS350-24P-4G-EU Cisco 24 10/100/1000 PoE+ ports, 4 Gigabit SFP
C9200L-24T-4G-E Cisco Catalyst 9200L 24-port Data 4x1G uplink Switch, Network Essentials
C9300-24T-A Cisco Switch Catalyst 9300 24 port data only, Network Advantage
C9300L-24T-4X-E Cisco Catalyst 9300 24-port fixed uplinks data only, 4X10G uplinks, Network Essentials
C1000-24T-4G-L Cisco C1000-24T-4G-L 24 port GE, 4 port 1G SFP uplinks
C1000-24T-4X-L Cisco C1000-24T-4X-L 24x 10/100/1000 Ethernet ports, 4x 10G SFP+ uplinks
C1000FE-24T-4G-L Cisco Catalyst 1000 24x 10/100 Ethernet ports, 2x 1G SFP and RJ-45 combo uplinks
Bài viết liên quan
Phân loại và đặc điểm của từng dòng thiết bị Module quang Cisco
Phân loại và đặc điểm của từng dòng thiết bị Module quang Cisco
Thiết Bị Mạng phân phối switch Cisco catalyst 3650 chính hãng uy tín
Thiết Bị Mạng phân phối switch Cisco catalyst 3650 chính hãng uy tín
Tìm hiểu về Switch Cisco WS-C2960+24TC-L
Tìm hiểu về Switch Cisco WS-C2960+24TC-L
Tìm hiểu tính năng của Switch Cisco 2960-L
Tìm hiểu tính năng của Switch Cisco 2960-L
Những lợi ích của việc nâng cấp lên dòng Cisco Catalyst 9300 Series
Những lợi ích của việc nâng cấp lên dòng Cisco Catalyst 9300 Series
Switch mạng là gì? Tại sao switch mạng lại được sử dụng trong hệ thống mạng
Switch mạng là gì? Tại sao switch mạng lại được sử dụng trong hệ thống mạng

Thiết Bị Mạng phân phối Thiết Bị Mạng chính hãng
Tại sao bạn nên mua hàng từ THIETBIMANG.COM ?
Thietbimang.com nhà phân phối thiết bị mạng chính hãng, uy tín tại Việt Nam. Sản phẩm được chúng tôi phân phối là sản phẩm chính hãng, có đầy đủ giấy tờ CO,CQ từ hãng tại Viêt Nam cấp. Vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi nếu bạn cần trợ giúp thông tin về sản phẩm Thiết bị mạng Cisco, Juniper, Thiết bị quang chính hãng
HOTLINE BÁO GIÁ 24/7 E MAIL NHẬN BÁO GIÁ SẢN PHẨM
Thiết bị mạng giao hàng vận chuyển tận nơi
Dây nhảy quang Single mode OS2, multimode OM2, OM3, OM4 chất lượng giá tốt
Dây cáp quang OM2 OM3 OM4 Multimode 4FO, 8FO, 12FO, 24FO
sản phẩm hộp phối quang, hộp ODF trong nhà, hộp ODF ngoài trời, ODF treo tường và ODF lắp rack chất lượng tốt
Converter quang, bộ chuyển đổi quang điện chất lượng tốt, bảo hành 24 tháng
Thiết bị mạng Cisco - Phân phối Cisco chính hãng, giá tốt uy tín chuyên nghiệp
Phân phối Juniper - thiết bị mạng Juniper network chính hãng
Phân phối Router Cisco ISR4221 ISR4321 ISR4331 ISR4351 ISR4431 ISR4451 chính hãng Cisco
Tủ rack, tủ mạng chất lượng cao, tủ rack giá tốt
Để tránh mua phải sản phẩm thiết bị mạng kém chất lượng, Hãy mua sản phẩm tại nhà phân phối chính hãng uy tín, để đảm bảo chất lượng sản phẩm là chính hãng.
download datasheet catalogue tài liệu từ hãng

Câu hỏi thường gặp trước khi mua hàng

✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ tờ khai hải quan... Thiết Thị Mạng luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: Thiết Thị Mạng là nhà phân phối sản phẩm Thiết Thị Mạng chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Thiết Thị Mạng luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.