Bỏ qua, tới nội dung chính

Thiết bị mạng, cáp mạng, cáp quang, tủ rack chính hãng đủ CO, CQ — miễn phí giao hàng toàn quốc, đổi trả trong 7 ngàyChính hãng · Miễn phí giao hàng

0522 388 688 Về Thiết Bị Mạng
Đánh giá sản phẩm

So sánh Ruckus R350, R550, R650, R750: nên chọn AP nào?

Thiết Bị Mạng 6 phút đọc

So sánh bốn model Wi-Fi 6 phổ biến nhất của Ruckus là R350, R550, R650 và R750 trên các tiêu chí thực sự quyết định: số luồng không gian, tốc độ cổng uplink, radio IoT và mật độ client chịu được, kèm bảng chọn theo từng loại công trình.

So sánh Ruckus R350, R550, R650, R750: nên chọn AP nào?
Nội dung bài viết
  1. Bảng so sánh nhanh bốn model
  2. Ba khác biệt quyết định, hiểu đúng để không mua thừa
  3. Chọn theo loại công trình
  4. R550 hay R650 — câu hỏi hay gặp nhất
  5. Nâng cấp từ dòng Wi-Fi 5 cũ
  6. Báo giá và tư vấn chọn AP

Chọn R350 cho văn phòng nhỏ và mật độ thấp, R550 cho lớp học và văn phòng mật độ vừa, R650 khi số client trong một vùng phủ vượt khoảng 50–60 thiết bị hoặc cần uplink 2.5 Gbps, và R750 cho khu vực mật độ rất cao như hội trường, sảnh sự kiện, quán cà phê đông khách. Khác biệt lớn nhất giữa bốn model không nằm ở tốc độ tối đa trên brochure mà ở số luồng không gian và tốc độ cổng uplink — hai yếu tố quyết định AP còn giữ được thông lượng khi đông thiết bị hay không.

Bảng so sánh nhanh bốn model

Tiêu chíR350R550R650R750
Chuẩn Wi-FiWi-Fi 6 (802.11ax)Wi-Fi 6Wi-Fi 6Wi-Fi 6
Luồng 5 GHz2x2:22x2:24x4:44x4:4
Luồng 2.4 GHz2x2:22x2:22x2:24x4:4
Cổng uplink1 GbE1 GbE2.5 GbE2.5 GbE
Nguồn PoE802.3af802.3af/at802.3at802.3at
Radio IoT (BLE/Zigbee)KhôngKhôngCóCó
Mật độ client khuyến nghị~30~50~100~150+
Vị trí trong dải sản phẩmKhởi điểmPhổ thôngCao cấpMật độ cao

Con số mật độ client ở trên là ước lượng thực tế cho tải hỗn hợp (duyệt web, email, video hội nghị), không phải giới hạn kỹ thuật của AP. Giới hạn kỹ thuật (số client liên kết tối đa) cao hơn nhiều nhưng không phản ánh trải nghiệm thực.

Ba khác biệt quyết định, hiểu đúng để không mua thừa

1. Luồng không gian — 2x2:2 và 4x4:4

"4x4:4" nghĩa là AP có 4 chuỗi thu, 4 chuỗi phát và xử lý được 4 luồng dữ liệu đồng thời. Điểm hay bị hiểu sai: hầu như không có điện thoại nào dùng hết 4 luồng — điện thoại phổ biến là 2x2:2, laptop cao cấp mới có 2x2:2 hoặc hiếm hơn là 3x3:3.

Vậy 4x4:4 để làm gì? Hai việc:

  • MU-MIMO — AP 4x4:4 phục vụ hai client 2x2:2 cùng lúc thay vì lần lượt. Ở khu vực đông thiết bị, đây là khác biệt lớn nhất.
  • Dư biên tín hiệu — nhiều chuỗi thu giúp AP nghe được client yếu ở rìa vùng phủ tốt hơn, làm tăng tốc độ ở biên.

Nếu vùng phủ chỉ có 10–20 thiết bị, AP 4x4:4 gần như không hơn 2x2:2. Nếu vùng phủ có 80 thiết bị hoạt động đồng thời, chênh lệch rất rõ.

2. Cổng uplink 1 GbE và 2.5 GbE

Đây là điểm nhiều dự án bỏ sót. Một AP Wi-Fi 6 4x4:4 có tổng thông lượng vô tuyến lý thuyết vượt xa 1 Gbps. Nếu cắm vào cổng 1 GbE, chính sợi dây mạng trở thành nút thắt cổ chai và phần hiệu năng bạn trả tiền để có sẽ không dùng được.

Do đó khi chọn R650 hoặc R750, hạ tầng đi kèm phải có: switch cổng multi-gig 2.5 Gbps cấp PoE+ (802.3at), và đường cáp là cáp mạng Cat6. Cat5e chạy 2.5G được trên lý thuyết nhưng biên an toàn mỏng, nhất là với tuyến dài gần 100 m hoặc bó cáp dày.

3. Radio IoT

R650 và R750 có thêm radio BLE/Zigbee tích hợp. Điều này chỉ quan trọng nếu công trình có khoá cửa thông minh, cảm biến, thẻ định vị tài sản hoặc hệ thống chấm công BLE. Không có nhu cầu đó thì đây không phải lý do để nâng cấp.

Chọn theo loại công trình

Công trìnhNên chọnGhi chú
Văn phòng dưới 30 người, không gian mởR350PoE 802.3af, switch phổ thông là đủ
Văn phòng 30–80 người, nhiều phòngR550Cân bằng giá và hiệu năng tốt nhất
Lớp học, phòng đào tạoR550Một AP mỗi phòng, roaming giữa các phòng
Hội trường, phòng họp lớnR650MU-MIMO 4x4 gánh mật độ cao
Sảnh khách sạn, nhà hàng đôngR650Cần uplink 2.5G để không nghẽn
Sự kiện, quán cà phê rất đôngR7504x4:4 cả hai băng, dư biên cho giờ cao điểm
Nhà xưởng, kho có kệ kim loạiR650 hoặc R750BeamFlex+ xử lý phản xạ, thêm radio IoT
Phòng khách sạn, ký túc xáH350 / H550Bản ốp tường có cổng Ethernet mặt trước
Công trình mới cần băng 6 GHzR760Wi-Fi 6E, ba băng tần

R550 hay R650 — câu hỏi hay gặp nhất

Đây là cặp so sánh thường gây phân vân nhất vì chênh lệch giá đáng kể. Bốn câu hỏi để tự quyết:

  1. Một vùng phủ có bao nhiêu thiết bị hoạt động đồng thời? Dưới 50 chọn R550, trên 60 chọn R650.
  2. Switch hiện có cổng 2.5 Gbps không? Nếu không và cũng không định thay switch thì R650 không phát huy hết, chọn R550.
  3. Có thiết bị IoT dùng BLE/Zigbee không? Có thì R650.
  4. Ngân sách còn dư sau khi tính đủ số lượng AP chưa? Phủ đủ bằng nhiều R550 luôn tốt hơn phủ thiếu bằng vài R650. Số lượng AP đúng quan trọng hơn cấp AP.

Nguyên tắc cuối cùng đáng nhấn mạnh: vùng phủ thiếu không thể bù bằng AP mạnh hơn. Tín hiệu yếu ở vị trí client làm tốc độ tụt bất kể AP thuộc dòng nào, vì giới hạn nằm ở đường truyền chiều lên từ điện thoại về AP — mà công suất phát của điện thoại thì không đổi.

Nâng cấp từ dòng Wi-Fi 5 cũ

Nếu đang dùng R510, R610 hay R710 (Wi-Fi 5 Wave 2), lộ trình thay thế tương ứng như sau:

Model cũ (Wi-Fi 5)Thay bằng (Wi-Fi 6)
R310 / R320R350
R510R550
R610R650
R710 / R720R750

Lợi ích lớn nhất khi lên Wi-Fi 6 không phải tốc độ đỉnh mà là OFDMA và cơ chế lập lịch: nhiều client nhỏ được ghép chung một khung truyền thay vì xếp hàng chờ, nên độ trễ ổn định hơn hẳn khi đông thiết bị. Điều kiện để thấy lợi ích này là client cũng phải hỗ trợ Wi-Fi 6.

Báo giá và tư vấn chọn AP

Thiết Bị Mạng phân phối đầy đủ các dòng Wifi Ruckus chính hãng, đủ CO CQ, bảo hành theo chính sách hãng. Nếu chưa chắc số lượng AP cần dùng, gửi bản vẽ mặt bằng kèm số người sử dụng để được đề xuất phương án vị trí và cấp AP phù hợp. Tìm hiểu thêm công nghệ nền tảng trong bài bộ phát Wifi Ruckus là gì.

Câu hỏi thường gặp

Nên chọn Ruckus R550 hay R650?
Chọn R550 khi một vùng phủ có dưới 50 thiết bị hoạt động đồng thời và hệ thống switch chỉ có cổng 1 Gbps. Chọn R650 khi vượt 60 thiết bị, cần uplink 2.5 Gbps, hoặc công trình có thiết bị IoT dùng BLE/Zigbee vì R650 có radio IoT tích hợp còn R550 thì không.
Ruckus R350 và R550 khác nhau ở đâu?
Cả hai đều là Wi-Fi 6 2x2:2 với uplink 1 GbE. R350 là model khởi điểm, chạy được với PoE 802.3af, phù hợp văn phòng nhỏ khoảng 30 thiết bị. R550 có biên hiệu năng và mật độ client cao hơn, phù hợp văn phòng nhiều phòng hoặc lớp học khoảng 50 thiết bị.
AP 4x4:4 có nhanh hơn 2x2:2 với điện thoại không?
Với một điện thoại đơn lẻ thì gần như không, vì hầu hết điện thoại chỉ hỗ trợ 2x2:2. Lợi ích của 4x4:4 đến từ MU-MIMO phục vụ hai client 2x2:2 cùng lúc và từ biên thu tốt hơn ở rìa vùng phủ, nên chỉ thể hiện rõ khi khu vực có nhiều thiết bị hoạt động đồng thời.
R650 và R750 cần switch loại nào?
Cả hai cần PoE+ 802.3at và có cổng uplink 2.5 GbE, nên switch phải có cổng multi-gig 2.5 Gbps cấp PoE+. Nếu cắm vào cổng 1 GbE thì chính đường mạng trở thành nút thắt cổ chai và phần hiệu năng vô tuyến dư ra sẽ không dùng được.
Ruckus R750 phù hợp với công trình nào?
R750 dùng cho khu vực mật độ rất cao như hội trường, sảnh sự kiện, quán cà phê đông khách và nhà xưởng lớn, nhờ 4x4:4 trên cả hai băng tần cùng uplink 2.5 GbE. Với văn phòng thông thường, R550 hoặc R650 đã dư và tối ưu chi phí hơn.
Đang dùng Ruckus R610 thì nên nâng cấp lên model nào?
R610 là Wi-Fi 5 Wave 2 3x3:3, model thay thế tương ứng ở thế hệ Wi-Fi 6 là R650. Tương tự R510 thay bằng R550, R710 và R720 thay bằng R750, R310 và R320 thay bằng R350.
Mua AP mạnh hơn có bù được cho việc lắp thiếu AP không?
Không. Tín hiệu yếu tại vị trí client làm tốc độ tụt bất kể AP thuộc dòng nào, vì giới hạn nằm ở chiều truyền từ điện thoại về AP mà công suất phát của điện thoại là cố định. Phủ đủ bằng nhiều AP cấp thấp hơn luôn tốt hơn phủ thiếu bằng vài AP cao cấp.
Lên Wi-Fi 6 có lợi gì khi thiết bị cũ vẫn là Wi-Fi 5?
Lợi ích lớn nhất của Wi-Fi 6 là OFDMA và cơ chế lập lịch giúp ghép nhiều client nhỏ vào chung một khung truyền, làm độ trễ ổn định hơn khi đông thiết bị. Muốn hưởng lợi này thì client cũng phải hỗ trợ Wi-Fi 6; thiết bị Wi-Fi 5 cũ vẫn kết nối bình thường nhưng chỉ hưởng phần cải thiện gián tiếp.
Chia sẻ bài viết Facebook Gửi email
Đọc tiếp

Bài cùng chủ đề đánh giá sản phẩm

Xem tất cả

Cần tư vấn thiết bị cho công trình?

Gửi danh sách vật tư qua Zalo hoặc email để nhận báo giá và tư vấn chọn đúng mã theo nhu cầu.

  • Sản phẩm chính hãng đầy đủ CO, CQ
  • Bảo hành chính hãng
  • Miễn phí giao hàng toàn quốc
  • Đổi trả trong 7 ngày