Access point Ruckus R350, R550, R650, R750, R850, R760: chọn theo mật độ thiết bị
Dòng R của Ruckus trải từ R350 hai luồng tới R850 tám luồng và R760 Wi-Fi 6E. Bài viết đối chiếu thông số từng model theo datasheet gồm số luồng, tốc độ PHY, số thiết bị tối đa mỗi AP (256 đến 1536) và cách chọn theo mật độ thiết bị của từng khu vực.

Nội dung bài viết
Dòng R của Ruckus là access point trong nhà, phân biệt chủ yếu bằng số luồng vô tuyến và số thiết bị chịu được. Thông số quan trọng nhất khi chọn không phải tốc độ đỉnh mà là số thiết bị tối đa mỗi AP, vì đó mới là thứ quyết định khu vực đông người có dùng được không.

Bảng các model dòng R
| Model | Chuẩn Wi-Fi | Chuỗi và luồng | Tốc độ tối đa | Số thiết bị / ăng ten | Phù hợp |
|---|---|---|---|---|---|
| 901-R320-WW02 | Wi-Fi 5 (ac wave 2) | 2x2:2 | 867 Mbps (11ac) | BeamFlex | Văn phòng nhỏ |
| 901-R350-WW02 | Wi-Fi 6 | 2x2:2 | 574 + 1200 Mb/s | 256 | Phòng học, văn phòng |
| 901-R510-WW00 | Wi-Fi 5 (ac wave 2) | 2x2:2 | 867 Mbps (11ac) | BeamFlex+ | Văn phòng phổ thông |
| 901-R550-WW02 | Wi-Fi 6 | 2x2:2 (5 GHz) | 1774 Mbps (11ax) | 512 | Văn phòng, khách sạn |
| 901-R610-WW00 | Wi-Fi 5 (ac wave 2) | 3x3 | 1300 Mbps (11ac) | BeamFlex+ | Khu vực đông vừa |
| 901-R650-WW00 | Wi-Fi 6 | 4x4 | Theo datasheet | BeamFlex+ | Khu vực đông |
| 901-R750-WW00 | Wi-Fi 6 | 4x4 | Theo datasheet | BeamFlex+ | Mật độ cao |
| 901-R850-WW00 | Wi-Fi 6 | 8x8:8 MU-MIMO | 4800 Mb/s (11ax) | 1024 | Hội trường, sân vận động |
| 901-R760-WW00 | Wi-Fi 6E (3 băng) | 4x4:4 | 4804 Mbps (11ax) | 1536 | Mật độ rất cao, cần 6 GHz |
Thông số theo datasheet
- 901-R350-WW02: 2x2:2, tốc độ PHY tối đa 574 Mb/s ở 2,4 GHz và 1200 Mb/s ở 5 GHz, 64 mẫu ăng ten mỗi băng, độ lợi tới 3 dBi, độ nhạy thu -101 dBm cả hai băng, 256 người dùng đồng thời, một cổng 1 GbE, có BeamFlex và ChannelFly, sẵn sàng cho IoT.
- 901-R550-WW02: chuẩn 802.11a/b/g/n/ac/ax, 802.11ax đạt 4 đến 1774 Mbps, 2x2:2 ở 5 GHz, độ rộng kênh 20/40/80/160 MHz, ăng ten BeamFlex+ phân cực đa dạng tới 3 dBi, công suất phát đỉnh 26 dBm ở 2,4 GHz, bảo mật WPA3, PSK động (DPSK) và OWE, tối đa 512 thiết bị mỗi AP.
- 901-R850-WW00: 8x8:8 MU-MIMO, 802.11ax đạt 4 đến 4800 Mb/s, điều chế OFDMA tới 1024-QAM, ăng ten BeamFlex+ với hơn 4000 mẫu, tốc độ PHY 1,148 Gbps ở 2,4 GHz, tối đa 1024 thiết bị mỗi AP.
- 901-R760-WW00: 4x4:4 trên cả ba băng 2,4 / 5 / 6 GHz, 802.11ax đạt 4 đến 4804 Mbps, độ rộng kênh tới 160 MHz, BeamFlex+ hơn 4000 mẫu ăng ten, độ lợi tới 4 dBi, bảo mật WPA3 SAE và WPA3 Enterprise, 802.11w, DPSK, OWE, tối đa 1536 người dùng đồng thời, quản lý bằng RUCKUS Cloud, SmartZone hoặc chạy độc lập.

Chọn theo mật độ thiết bị
| Khu vực | Cấu hình cần | Model gợi ý |
|---|---|---|
| Văn phòng 20–40 người, mỗi phòng một AP | 2x2 là đủ | R350 hoặc R550 |
| Phòng học, phòng họp 40–80 thiết bị | 2x2 hoặc 4x4 | R550, R650 |
| Sảnh khách sạn, nhà hàng đông khách | 4x4 | R650, R750 |
| Hội trường, sự kiện hàng trăm người | 8x8 | R850 |
| Khu vực rất đông, thiết bị đời mới có 6 GHz | Wi-Fi 6E | R760 |
| Ngân sách thấp, nhu cầu cơ bản | Wi-Fi 5 | R320, R510 |
Bộ điều khiển đi kèm
Access point Ruckus chạy được ở nhiều chế độ: quản lý qua RUCKUS Cloud, qua SmartZone, qua Unleashed (không cần bộ điều khiển riêng, một AP làm chủ), qua ZoneDirector, hoặc chạy độc lập. Chọn chế độ nào phụ thuộc số AP và số site, nên quyết định từ đầu vì ảnh hưởng tới giấy phép và cách cấu hình.
Hai điểm cần lưu ý
- Số thiết bị tối đa là giới hạn kỹ thuật, không phải số thiết bị có trải nghiệm tốt; trong thực tế nên tính 40–80 thiết bị hoạt động mỗi AP tuỳ loại ứng dụng.
- Cổng uplink: model hai luồng dùng 1 GbE là đủ; model 4x4 và 8x8 nên nối lên switch có cổng tốc độ cao hơn để không nghẽn, xem nhóm switch mạng PoE.
Xem thêm BeamFlex+ và ChannelFly, AP phòng khách sạn và AP ngoài trời và nhóm Wifi Ruckus.